การขายรถยนต์ของบริษัทที่คู่สมรสเป็นเจ้าของร่วมกัน

ภาษีบริการ

ผู้เสียภาษีที่ประกอบธุรกิจอาจใช้ทรัพย์สินส่วนตัวของเขาที่นั่น ความเป็นไปได้นี้ยังใช้กับรถยนต์ด้วย ในสถานการณ์ที่รถเป็นทรัพย์สินร่วมของคู่สมรส อาจโอนไปยังทรัพย์สินของบริษัทของหนึ่งในนั้นได้

ข้อเท็จจริงนี้ไม่ได้หมายความว่ามีคู่สมรสเพียงคนเดียวเท่านั้นที่จะกลายเป็นเจ้าของรถ ยังคงเป็นทรัพย์สินร่วมกัน

วิธีการกำหนดค่าเริ่มต้นของสินทรัพย์ถาวรดังกล่าวกำหนดไว้ในศิลปะ 22 กรัมของวรรค 1 11 ซึ่งตามมาด้วยว่าหากผู้เสียภาษีเป็นเจ้าของทรัพย์สินร่วมกัน มูลค่าเริ่มต้นของสินทรัพย์นี้จะกำหนดตามสัดส่วนของมูลค่าที่ผู้เสียภาษียังมีส่วนแบ่งในความเป็นเจ้าของในทรัพย์สินนี้ กฎนี้ใช้ไม่ได้กับสินทรัพย์ที่เป็นทรัพย์สินร่วมกันของคู่สมรส เว้นแต่คู่สมรสจะใช้สินทรัพย์ในกิจกรรมทางเศรษฐกิจที่แยกจากกัน

สมมติว่ามีคู่สมรสเพียงคนเดียวที่ทำธุรกิจ มูลค่าของรถจะเป็น 100% ของมูลค่าเริ่มต้นของสินทรัพย์ถาวร

เมื่อตัดสินใจขายรถยนต์ที่มีสินทรัพย์ถาวร รายได้จะเป็นเพียงส่วนที่สอดคล้องกับผลประโยชน์ของผู้ดำเนินธุรกิจหรือไม่? วิธีการจัดทำเอกสารการทำธุรกรรมดังกล่าว? การขายนี้ต้องเสียภาษีมูลค่าเพิ่มหรือไม่

ถ้ารถสามารถคิดค่าเสื่อมราคาเต็มได้ ดังนั้น รายได้จากการขายรถคันนี้จะเป็นรายได้ทั้งหมดจากกิจกรรมทางเศรษฐกิจที่ดำเนินการโดยคู่สมรสคนใดคนหนึ่ง จะขายรถเป็นส่วนหนึ่งของทรัพย์สินของบริษัท ผู้เสียภาษีที่เก็บสมุดภาษีของรายได้และค่าใช้จ่ายควรแสดงรายได้จากการขายในคอลัมน์ 8 - รายได้อื่นๆ

อย่างไรก็ตาม เมื่อพูดถึงเรื่องภาษีมูลค่าเพิ่ม หากรถใช้งานมาอย่างน้อย 6 เดือน และผู้เสียภาษีไม่มีสิทธิ์หักภาษีซื้อเมื่อซื้อ การขายรถนั้นได้รับการยกเว้นภาษีมูลค่าเพิ่ม ( อัตรา "ยกเว้น") ตามมาตรา 43 วินาที 1 จุด 2 แห่งพระราชบัญญัติภาษีมูลค่าเพิ่ม

ตามกฎแล้วผู้ประกอบการควรจัดทำเอกสารธุรกรรมข้างต้นพร้อมใบแจ้งหนี้